🗣️ Lê Thị Phú hỏi: Cho mình hỏi một câu Trắc nghiệm ôn thi THPT trong sách bài tập
Mạch dao dộng điện từ LC gồm cuồn dây có L=20mH và tụ điện có C=2μF. Nếu mạch có điện trở thuần 2.10−2Ω, để duy trì dao động trong mạch với hiệu điện thế cực đại giữa hai bản tụ điện là 10V thì phải cung cấp cho mạch một năng lượng bao nhiêu trong một chu kỳ:
(A) π15μJ
(B) 2π15μJ
(C) π25μJ
(D) 2π25μJ
👩 Đánh giá của giáo viên: Câu này dễ, mức độ biết.
🔑 Chủ đề: tong hop 20 de thi thu thpt quoc gia mon vat li 2020 cuc hay co loi giai.
🕵 Bạn Trần Thế Đức trả lời:
Chọn câu (C): π25μJ
P=U02RC2L=102.2.10−2.2.10−62.20.10−3=10−4W=0,1mW
Lại có T=2π√LC nên năng lượng cung cấp cho mạch trong một chu kỳ là:
p=PT=10−4.2π.√20.10−3.2.10−6=125π.10−6J
👤 Phạm Thị Hùng viết:
Chọn C, π25μJ
➥ 🗣️ Lê Thị Phú trả lời: Cảm ơn bạn, câu này hình như có trong file doc này Tổng hợp 20 đề thi thử thpt quốc gia môn Vật lí 2020 cực hay có lời giải
👤 Trần Thị Tâm viết:
Chọn D, 2π25μJ
👤 Lê Thị Tú viết:
Chọn B, 2π15μJ
👤 Trần Nhật Thắng viết:
Chọn A, π15μJ
👤 Trần Thị Long viết:
Chọn C: π25μJ
Gửi bạn các file hữu ích đi kèm câu hỏi: