🗣️ Trần Hải Phú hỏi: Cho mình hỏi một câu Trắc nghiệm ôn thi THPT trong sách bài tập
Đặt điện áp u=100√2cosωt (V) vào hai đầu đoạn mạch gồm điện trở thuần 200Ω, cuộn cảm thuần có độ tự cảm L=2532πH và tụ điện có điện dung C=10−34πF mắc nối tiếp. Công suất tiêu thụ của đoạn mạch là 40 W. Giá trị f bằng
(A) 160Hz
(B) 160π rad/s
(C) 80Hz
(D) 80 rad/s
👩 Đánh giá của giáo viên: Câu này dễ, mức độ biết.
🔑 Chủ đề: tong hop 20 de thi thu thpt quoc gia mon vat li 2020 cuc hay co loi giai.
🕵 Bạn Đặng Văn Đức trả lời:
Chọn câu (C): 80Hz
Ta có công suất đoạn mạch P=RI2=RU2R2+(ωL−1ωC)2
Thay số vào ta được 40=20010022002+(ω2532π−4πω10−3)⇒ω=160π
Vậy tần số của điện áp đặt vào đoạn mạch là f=ω2π=80Hz
👤 Trần Thị Thành viết:
Chọn C, 80Hz
➥ 🗣️ Trần Hải Phú trả lời: Cảm ơn bạn, câu này hình như có trong file doc này Tổng hợp 20 đề thi thử thpt quốc gia môn Vật lí 2020 cực hay có lời giải
👤 Nguyễn Văn Đức viết:
Chọn D, 80 rad/s
👤 Nguyễn Thị Phú viết:
Chọn B, 160π rad/s
👤 Trần Thị Lộc viết:
Chọn A, 160Hz
👤 Phạm Văn Hùng viết:
Chọn C: 80Hz
Gửi bạn các file hữu ích đi kèm câu hỏi: