🗣️ Phạm Văn Tiến hỏi: Cho mình hỏi một câu Trắc nghiệm ôn thi THPT trong sách bài tập
Một tụ điện có điện dung không đổi khi mắc vào mạng điện 110V – 60Hz thì cường độ dòng điện hiệu dụng trong mạch là 1,5A. Khi mắc tụ điện đó vào mạng điện 220V – 50Hz thì cường độ dòng điện hiệu dụng trong mạch là
(A) 3,0A
(B) 2,5A
(C) 0,9A
(D) 1,8A
👩 Đánh giá của giáo viên: Câu này dễ, mức độ biết.
🔑 Chủ đề: tong hop 20 de thi thu thpt quoc gia mon vat li 2020 cuc hay co loi giai.
🕵 Bạn Lê Thị Lộc trả lời:
Chọn câu (B): 2,5A
Phương pháp: Cường độ dòng điện hiệu dụng I = U/ZC
Cách giải:
- Khi mắc vào mạng điện 110V - 60Hz thì I1 = 1,5A
Ta có: I1=U1ZC1→ZC1=U1I1=1101,5=2203Ω
Mặt hác, ta có: ZC1=1ω1C→C=1ZC1ω1=1ZC12πf1=122032π.60=18800π
- Khi mắc vào mạng điện 220 - 50Hz
ZC2=1ω2C=12πf2C=12π.50.18800π=88Ω⇒I2=U2ZC2=22088=2,5A
👤 Trần Khôi Anh viết:
Chọn C, 0,9A
👤 Lê Ngọc Minh viết:
Chọn D, 1,8A
👤 Phạm Gia Phúc viết:
Chọn B, 2,5A
➥ 🗣️ Phạm Văn Tiến trả lời: Cảm ơn bạn, câu này hình như có trong file doc này Tổng hợp 20 đề thi thử thpt quốc gia môn Vật lí 2020 cực hay có lời giải
👤 Lê Phương Minh viết:
Chọn A, 3,0A
👤 Lê Hậu Lộc viết:
Chọn B: 2,5A
Gửi bạn các file hữu ích đi kèm câu hỏi: