🗣️ Trần Thị Lộc hỏi: Cho mình hỏi một câu Trắc nghiệm ôn thi THPT trong sách bài tập
Một sóng cơ có phương trình là u = 2.cos(20πt - 5πx) (mm), trong đó t tính theo giây, x tính theo cm. Trong thời gian 5 giây, sóng truyền được quãng đường dài
(A) 32cm
(B) 20cm
(C) 40cm
(D) 18cm
👩 Đánh giá của giáo viên: Câu này dễ, mức độ biết.
🔑 Chủ đề: tong hop 20 de thi thu thpt quoc gia mon vat li 2020 cuc hay co loi giai.
🕵 Bạn Phạm Thị Thành trả lời:
Chọn câu (B): 20cm
Phương pháp: Quãng đường sóng truyền đi được trong thời gian t: S=vt
Cách giải:
Đồng nhất với phương trình truyền sóng ta có:
{ω=20π(rad/s)⇒T=0,1s5πx=2πxλ⇒λ=0,4cm⇒v=λT=0,40,1=4(cm/s))
Quãng đường sóng truyền đi được trong 5 giây: S = vt = 4.5 = 20 cm
👤 Trần Thị Huy viết:
Chọn C, 40cm
👤 Nguyễn Thị Huy viết:
Chọn D, 18cm
👤 Nguyễn Thị Huy viết:
Chọn B, 20cm
➥ 🗣️ Trần Thị Lộc trả lời: Cảm ơn bạn, câu này hình như có trong file doc này Tổng hợp 20 đề thi thử thpt quốc gia môn Vật lí 2020 cực hay có lời giải
👤 Trần Thị Huy viết:
Chọn A, 32cm
👤 Nguyễn Thị Đức viết:
Chọn B: 20cm
Gửi bạn các file hữu ích đi kèm câu hỏi: