🗣️ Đỗ Văn Phúc hỏi: Cho mình hỏi một câu Trắc nghiệm ôn thi THPT trong sách bài tập
Cho một vật dao động điều hòa với biên độ A=5cm. Cho biết khoảng thời gian ngăn nhất để vật đi quãng đường 25cm là 7/3s. Lấy π2=10. Độ lớn gia tốc của vật khi đi qua vị trí có động năng gấp 3 lần thế năng là
(A) 0,5m/s2
(B) 0,25m/s2
(C) 1m/s2
(D) 2m/s2
👩 Đánh giá của giáo viên: Câu này dễ, mức độ biết.
🔑 Chủ đề: tong hop 20 de thi thu thpt quoc gia mon vat li 2020 cuc hay co loi giai.
🕵 Bạn Lê Thị Minh trả lời:
Chọn câu (B): 0,25m/s2
25=5A=4A+A
+Vật đi được 4A trong 1 chu kì
+Vật đi được A trong thời gian ngắn nhất ⇔ Vật đi từ vị trí −A2→A2 Sử dụng véc tơ quay ta dễ dàng tính được thời gian vật đi từ −A2→A2 là T6
⇒∑t=T+T6=7T6⇒73=7T6⇒T=2(s)⇒ω=π
Khi vật đi qua vị trí Wđ=3Wt⇒4Wt=W⇒(xA)2=14⇒x=±12A=±2,5
⇒|a|=|x|.ω2=10.2,5100=0,25(m/s2)
👤 Phạm Trí Khải viết:
Chọn C, 1m/s2
👤 Trần Trọng Tín viết:
Chọn D, 2m/s2
👤 Lê Thế Việt viết:
Chọn B, 0,25m/s2
➥ 🗣️ Đỗ Văn Phúc trả lời: Cảm ơn bạn, câu này hình như có trong file doc này Tổng hợp 20 đề thi thử thpt quốc gia môn Vật lí 2020 cực hay có lời giải
👤 Trần Diệp Tân viết:
Chọn A, 0,5m/s2
👤 Trần Nhật Đức viết:
Chọn B: 0,25m/s2
Gửi bạn các file hữu ích đi kèm câu hỏi: