Cho mạch điện xoay chiều RLC mắc nối tiếp R=1003Ω, cuộn cảm thuần và tụ điện có dung kháng ZC thay đổi. Khi ZC=ZC1=100Ω hoặc khi ZC=ZC2=300Ω thì công suất

Để download Câu trắc nghiệm này dạng file WORDS (.doc) các bạn click vào nút TẢI VỀ bên trên.

Câu hỏi

🗣️ Nguyễn Văn Lộc hỏi: Cho mình hỏi một câu Trắc nghiệm ôn thi THPT trong sách bài tập

Cho mạch điện xoay chiều RLC mắc nối tiếp R=1003Ω, cuộn cảm thuần và tụ điện có dung kháng ZC thay đổi. Khi ZC=ZC1=100Ω hoặc khi ZC=ZC2=300Ω thì công suất tiêu thụ đoạn mạch như nhau. Nếu cường độ dòng điện qua mạch khi ZC=ZC1 là i=22cos(100πt+π2)(A) thì khi ZC=ZC2 dòng điện qua mạch có biểu thức

(A)  i2=22cos(110πt+5π12)(A)

(B)  i2=2cos(110πt+5π12)(A)

(C)  i2=2cos(110πtπ4)(A)

(D)  i2=22cos(110πtπ4)(A)

👩 Đánh giá của giáo viên: Câu này dễ, mức độ biết.

🔑 Chủ đề: bo 25 de thi on luyen thpt quoc gia mon vat li co loi giai nam 2022.

Câu trả lời hay nhất

🕵 Bạn Đỗ Thị Hưng trả lời:

Chọn câu (A):  i2=22cos(110πt+5π12)(A)

Hai giá trị ZC1=100Ω và ZC2=300Ω

có cùng công suất tiêu thụ P thì:

ZC1+ZC2=2ZLZL=200Ω

Khi ZC=ZC1 thì i=22cos(100πt+π12), ta có:

tanφ=ZLZC1R=13φ=π6

Mà φ=φuφi=π6φu=π6+φi=π6+π12=π4

Điện áp hiệu dụng: U=I1.Z1=2(1003)2+(200100)2=400V

Khi ZC=ZC2 thì: tanφ=ZLZC2R=13φ=π6 φ=φuφi=π6φi=π6+φu=π6+π4=5π12

Cường độ dòng điện hiệu dụng:
I2=UZ2=400(1003)2+(200300)2=2
Phương trình cường độ dòng điện:
i2=22cos(110πt+5π12)(A)


Câu trước | Câu kế tiếp
Các câu trả lời

👤 Trần Văn Lợi viết:

Chọn C,  i2=2cos(110πtπ4)(A)


👤 Nguyễn Văn Đại viết:

Chọn D,  i2=22cos(110πtπ4)(A)


👤 Nguyễn Văn Mạnh viết:

Chọn B,  i2=2cos(110πt+5π12)(A)


👤 Trần Văn Khanh viết:

Chọn A,  i2=22cos(110πt+5π12)(A)

➥ 🗣️ Nguyễn Văn Lộc trả lời: Cảm ơn bạn, câu này hình như có trong file doc này Bộ đề thi minh họa môn Vật lí THPT Quốc gia năm 2022 có lời giải (34 đề)


👤 Nguyễn Minh Dũng viết:

Chọn A:  i2=22cos(110πt+5π12)(A)

Gửi bạn các file hữu ích đi kèm câu hỏi:

Làm thêm Trắc nghiệm ôn thi THPT