🗣️ Lê Liêm Thái hỏi: Cho mình hỏi một câu Trắc nghiệm ôn thi THPT trong sách bài tập
Một hạt mang điện tích q=3,2.10−19 C, bay vào trong từ trường đều có cảm ứng từ B = 0,5T với vận tốc 106 m/s và vuông góc với cảm ứng từ. Lực Lorenxo tác dụng lên hạt đó có độ lớn là
(A) 1,6.10−13N
(B) 3,2.10−13N
(C) 1,6.10−15N
(D) 3,2.10−15N
👩 Đánh giá của giáo viên: Câu này dễ, mức độ biết.
🔑 Chủ đề: bo de thi minh hoa mon vat li thpt quoc gia nam 2022 co loi giai ,34 de,.
🕵 Bạn Trần Minh Hào trả lời:
Chọn câu (A): 1,6.10−13N
Phương pháp:
Lực Lorenzo: fL=qvBsinα
Cách giải:
Lực Lorenxo tác dụng lên điện tích đó là:
fL=qvBsinα=3,2.10−19.106.0,5.sin900=1,6.10−13(N)
.
👤 Trần Văn Huy viết:
Chọn C, 1,6.10−15N
👤 Nguyễn Anh Huy viết:
Chọn D, 3,2.10−15N
👤 Nguyễn Văn Huy viết:
Chọn B, 3,2.10−13N
👤 Trần Văn Huy viết:
Chọn A, 1,6.10−13N
➥ 🗣️ Lê Liêm Thái trả lời: Cảm ơn bạn, câu này hình như có trong file doc này Bộ đề thi minh họa môn Vật lí THPT Quốc gia năm 2022 có lời giải (34 đề)
👤 Lê Gia Dũng viết:
Chọn A: 1,6.10−13N
Gửi bạn các file hữu ích đi kèm câu hỏi: