🗣️ Đinh Thị Phú hỏi: Cho mình hỏi một câu Trắc nghiệm ôn thi THPT trong sách bài tập
Một khí cầu có lỗ hở phía dưới, có thể tích không đổi V=1,3m3. Vỏ khí cầu có thể tích không đáng kể và có khối lượng m=0,187kg. Nhiệt độ không khí là t1=27°C, áp suất khí quyền là p0=1,013.105N/m2. Trong các điều kiện đó, khối lượng riêng của không khí là ρ1=1,2kg/m3. Cho g=9,8m/s2.
👩 Đánh giá của giáo viên: Câu này dễ, mức độ biết.
🔑 Chủ đề: ,2025 moi, de on thi tot nghiep thpt vat li ,de so 6,.
🕵 Bạn Phạm Trí Đức trả lời:
a) Từ phương trình trạng thái, ta có: ρ=MpRT
Áp suất trong và ngoài bằng nhau nên ρ2ρ1=T1T2⇒T2=t2+273⇒t2=68°C.
=> Đúng
Gửi bạn các file hữu ích đi kèm câu hỏi: