🗣️ Trần Văn Phú hỏi: Cho mình hỏi một câu Trắc nghiệm ôn thi THPT trong sách bài tập
Một lượng khí nhận nhiệt lượng 250 kJ do được đun nóng; đồng thời nhận công 500 kJ do bị nén. Xác định độ tăng nội năng của lượng khí (theo đơn vị kJ). (Viết kết quả đến phần nguyên).
👩 Đánh giá của giáo viên: Câu này dễ, mức độ biết.
🔑 Chủ đề: ,2025 moi, de on thi tot nghiep thpt vat li ,de so 5,.
🕵 Bạn Phạm Thị Hoàng trả lời:
Đáp án: 750 kJ. Theo định luật I nhiệt động lực học: ΔU=A+Q. Trường hợp này, hệ nhận công và nhận nhiệt nên: A=500kJ và Q=250kJ. Do đó: ΔU=500+250=750kJ.
Gửi bạn các file hữu ích đi kèm câu hỏi: