🗣️ Trần Văn Phú hỏi: Cho mình hỏi một câu Trắc nghiệm Vật Lý lớp 12 trong sách bài tập
Khi điện tích trên tụ tăng từ 0 lên 0,5(μC) thì đồng thời cường độ dòng điện trong mạch dao động LC lí tưởng giảm từ 3π(mA) xuống 3√3π2mA. Khoảng thời gian xảy ra sự biến thiên này là:
(A) 118μs.
(B) 16μs.
(C) 16ms.
(D) 118m
👩 Đánh giá của giáo viên: Câu này dễ, mức độ biết.
🔑 Chủ đề: de kiem tra hoc ki 2 vat li 12 co dap an ,moi nhat,.
🕵 Bạn Trần Thị Đức trả lời:
Chọn câu (A): 118μs.
Ta có:
- Khi q = 0; i = 3π(mA) = I0
=> Khi i = 3√3π2mA = I0√32
Vẽ vòng tròn lượng giác, ta được:
Từ vòng tròn lượng giác, ta có: cosΔφ = I0√32I0=√32
⇒ Δφ = π6
⇒ q′ = q0sinΔφ = q0sinπ6 = q02 = 0,5μC
⇒ q0 = 1μC
⇒ω = I0q0 = 3π.10−310−6 = 3π.103(rad/s)
Ta có: Δφ = ωΔt
⇒Δt=Δφω=π63.π.103=118.10−3=118ms.
👤 Trần Phương Phú viết:
Chọn C, 16ms.
👤 Nguyễn Gia Thành viết:
Chọn D, 118m
👤 Nguyễn Hải Lộc viết:
Chọn B, 16μs.
👤 Trần Khánh Dũng viết:
Chọn A, 118μs.
➥ 🗣️ Trần Văn Phú trả lời: Cảm ơn bạn, câu này hình như có trong file doc này Đề kiểm tra Vật lí 12 học kì 2 có đáp án (Mới nhất)
👤 Lê Trí Minh viết:
Chọn A: 118μs.
Gửi bạn các file hữu ích đi kèm câu hỏi: