🗣️ Dương Hậu Phúc hỏi: Cho mình hỏi một câu Trắc nghiệm Vật Lý lớp 12 trong sách bài tập
Khi chiếu một bức xạ điện từ có bước sóng λ1=0,30μm vào catốt của một tế bào quang điện thì xảy ra hiện tượng quang điện và hiệu điện thế hãm lúc đó là 2 V. Nếu đặt vào giữa anốt và catốt của tế bào quang điện trên một hiệu điện thế UAK=−2V và chiếu vào catốt một bức xạ điện từ khác có bước sóng λ2=0,15μm thì động năng cực đại của êlectron quang điện ngay trước khi tới anốt bằng
(A) 1,325.10−18 J.
(B) 6,625.10−19 J.
(C) 9,825.10−19 J.
(D) 3,425.10−19 J.
👩 Đánh giá của giáo viên: Câu này dễ, mức độ biết.
🔑 Chủ đề: de kiem tra giua hoc ky 2 vat ly 12 co dap an , moi nhat,.
🕵 Bạn Lê Văn Minh trả lời:
Chọn câu (B): 6,625.10−19 J.
.
Ban đầu ta được: hcλ=hcλ0+eU⇒19,875.10−260,3.10−6=19,875.10−26λ0+1,6.10−19.2⇒λ0=5,8.10−7m
Bây giờ đặt vào giữa anot và cato của một tế bào quang điện một hiệu điện thế UAK=−2V và chiếu vào catot một bức xạ điện từ khác điện từ khác có bước sóng λ2 thì động năng cực đại của electron là: hcλ=hcλ0+eUKA+Wñ⇒Wñ=6,625.10−19J.
👤 Trần Văn Phú viết:
Chọn C, 9,825.10−19 J.
👤 Nguyễn Văn Thành viết:
Chọn D, 3,425.10−19 J.
👤 Nguyễn Văn Lộc viết:
Chọn B, 6,625.10−19 J.
➥ 🗣️ Dương Hậu Phúc trả lời: Cảm ơn bạn, câu này hình như có trong file doc này Đề kiểm tra Giữa học kỳ 2 Vật Lý 12 có đáp án ( Mới nhất)
👤 Trần Văn Dũng viết:
Chọn A, 1,325.10−18 J.
👤 Trần Phương Phúc viết:
Chọn B: 6,625.10−19 J.
Gửi bạn các file hữu ích đi kèm câu hỏi: