🗣️ Nguyễn Thị Đức hỏi: Cho mình hỏi một câu Trắc nghiệm Vật Lý lớp 12 trong sách bài tập
Một ống dây dài 50 cm có 2500 vòng dây. Đường kính ống dây bằng 2 cm. Cho một dòng điện biến đỏi theo thời gian chạy qua ống dây. Sau thời gian 0,01 s dòng điện tăng từ 0 đến 1,5A. Tính độ lớn suất điện động tự cảm trong ống dây?
👩 Đánh giá của giáo viên: Câu này dễ, mức độ biết.
🔑 Chủ đề: de kiem tra giua hoc ky 2 vat ly 12 co dap an , moi nhat,.
🕵 Bạn Trần Ngọc Thịnh trả lời:
Đổi 50 cm = 0,5 m; d = 2 cm = 0,02 m
- Độ tự cảm của ống dây là:
L=4π.10−7.N2lS=4π.10−7.N2l(d2)2.π=4π.10−7.250020,5.(0,022)2.π=5.10−3H
- Độ lớn suất điện động tự cảm trong ống dây là:
|etc|=L.|ΔiΔt|=5.10−3.|1,5−00,01|=0,75V.
Gửi bạn các file hữu ích đi kèm câu hỏi: