🗣️ Trần Văn Phong hỏi: Cho mình hỏi một câu Trắc nghiệm Vật Lý lớp 12 trong sách bài tập
Giới hạn quang điện của kim loại Natri là λ0=0,5μm.Chiếu bức xạ có bước sóng λ=0,4μmthì electron bức ra có tốc độ v xác định bởi
(A) v≈4,67.105m/s
(B) v≥0
(C) 0≤v≥4,67.105m/s
(D) v≥4,67.105m/s
👩 Đánh giá của giáo viên: Câu này dễ, mức độ biết.
🔑 Chủ đề: de kiem tra vat li 12 hoc ki 2 co dap an ,moi nhat,.
🕵 Bạn Nguyễn Thị Long trả lời:
Chọn câu (C): 0≤v≥4,67.105m/s
Theo công thức Anhxtanh ta xác định được vận tốc ban đầu cực đại của electron bức ra:
hcλ=hcλ0+12mev2max⇒vmax=√2me(hcλ−hcλ0)≈4,67.105(m/s)
Như vậy theo công thức Anhxtanh thì đó là tốc độ lớn nhất khi bức ra có nghĩa là tốc độ ban đầu bức ra các electron thỏa mãn 0≤v≤4,67.105m/s ta có đáp án C
👤 Lê Thế Thành viết:
Chọn C, 0≤v≥4,67.105m/s
➥ 🗣️ Trần Văn Phong trả lời: Cảm ơn bạn, câu này hình như có trong file doc này Đề kiểm tra Vật lí 12 học kì 2 có đáp án (Mới nhất)
👤 Phạm Trí Đức viết:
Chọn D, v≥4,67.105m/s
👤 Trần Diệp Phú viết:
Chọn B, v≥0
👤 Phạm Ngọc An viết:
Chọn A, v≈4,67.105m/s
👤 Trần Phan Lộc viết:
Chọn C: 0≤v≥4,67.105m/s
Gửi bạn các file hữu ích đi kèm câu hỏi: