🗣️ Trần Thị Đức hỏi: Cho mình hỏi một câu Trắc nghiệm Vật Lý lớp 12 trong sách bài tập
Một tụ điện C=1 pF đã tích điện được mắc nối tiếp với cuộn dây L=1 mH thông qua một khóa K. Tại thời điểm t=0 người ta đóng khóa K. Thời gian ngắn nhất từ lúc đóng khóa K cho đến khi năng lượng điện trường trên tụ bằng năng lượng từ trường trên cuộn dây là:
(A) 33,3.10−8 s
(B) 0,25.10−8 s
(C) 16,7.10−8 s
(D) 0,25.10−7 s
👩 Đánh giá của giáo viên: Câu này dễ, mức độ biết.
🔑 Chủ đề: de kiem tra vat li 12 hoc ki 2 co dap an ,moi nhat,.
🕵 Bạn Phạm Diệp Lộc trả lời:
Chọn câu (D): 0,25.10−7 s
.
Ta có: q=Q0cos(ωt+φ)
Tại thời điểm t=0 thì q=Q0→cosφ=1→φ=0→q=Q0cosωt
Theo định luật bảo toàn năng lượng ta có: Wt+Wd=Q202C
Khi Wt=Wd thì Wd=12.Q202C→q22C=12.Q202C→q=Q0√2→cosωt=1√2
Thời gian ngắn nhất ứng với giá trị t thoả mãn:
ωt=π4→t=π4√LC=0,25.10−7(s)
👤 Trần Gia Trung viết:
Chọn C, 16,7.10−8 s
👤 Nguyễn Khôi Thắng viết:
Chọn D, 0,25.10−7 s
➥ 🗣️ Trần Thị Đức trả lời: Cảm ơn bạn, câu này hình như có trong file doc này Đề kiểm tra Vật lí 12 học kì 2 có đáp án (Mới nhất)
👤 Nguyễn Phương Nhật viết:
Chọn B, 0,25.10−8 s
👤 Trần Hải Lâm viết:
Chọn A, 33,3.10−8 s
👤 Phạm Trọng Phát viết:
Chọn D: 0,25.10−7 s
Gửi bạn các file hữu ích đi kèm câu hỏi: