🗣️ Nguyễn Văn Trọng hỏi: Cho mình hỏi một câu Trắc nghiệm Vật Lý lớp 12 trong sách bài tập
Chọn câu trả lời đúng. Cho h=6,625.10−34J.s; c=3.108m/s, 1eV=1,6.10−19J. Kim loại có công thoát electron là A = 2,62eV. Khi chiếu vào kim loại này hai bức xạ có bước sóng λ1=0,4μm và λ2=0,2μm thì hiện tượng quang điện:
(A) Xảy ra với 2 bức xạ
(B) Không xảy ra với cả 2 bức xạ
(C) Xảy ra với bức xạ λ1 không xảy ra với bức xạ λ2
(D) Xảy ra với bức xạ λ2 không xảy ra với bức xạ λ1
👩 Đánh giá của giáo viên: Câu này dễ, mức độ biết.
🔑 Chủ đề: de kiem tra vat li 12 hoc ki 2 co dap an ,moi nhat,.
🕵 Bạn Phan Thị Trường trả lời:
Chọn câu (B): Không xảy ra với cả 2 bức xạ
Giới hạn quang điện của đồng là:
λ0=hcA=6,625.10−34.3.1082,62.1,6.10−19=0,47μm
Vì λ1,λ2<λ0 cả hai bức xạ có bước sóng λ1 và λ2 đều gây ra được hiện tượng quang điện đối với kim loại đó.
👤 Trần Văn Cường viết:
Chọn C, Xảy ra với bức xạ λ1 không xảy ra với bức xạ λ2
👤 Nguyễn Văn Vũ viết:
Chọn D, Xảy ra với bức xạ λ2 không xảy ra với bức xạ λ1
👤 Nguyễn Văn Thái viết:
Chọn B, Không xảy ra với cả 2 bức xạ
➥ 🗣️ Nguyễn Văn Trọng trả lời: Cảm ơn bạn, câu này hình như có trong file doc này Đề kiểm tra Vật lí 12 học kì 2 có đáp án (Mới nhất)
👤 Trần Văn Sơn viết:
Chọn A, Xảy ra với 2 bức xạ
👤 Phạm Hải Thịnh viết:
Chọn B: Không xảy ra với cả 2 bức xạ
Gửi bạn các file hữu ích đi kèm câu hỏi: