🗣️ Trần Thị Đức hỏi: Cho mình hỏi một câu Trắc nghiệm Vật Lý lớp 12 trong sách bài tập
Biết Cs137 là chất phóng xạ β−. Sau 15 năm độ phóng xạ của nó giảm bớt 29,3% và khối lượng chất phóng xạ còn lại là 2,8√2.10−8g. Tính độ phóng xạ ban đầu của Cs137.
(A) 1,8.105Bq
(B) 0,8.105Bq
(C) 0,9√2.105Bq
(D) 1,8√2.105Bq
👩 Đánh giá của giáo viên: Câu này dễ, mức độ biết.
🔑 Chủ đề: de kiem tra vat li 12 hoc ki 2 co dap an ,moi nhat,.
🕵 Bạn Nguyễn Thế Lộc trả lời:
Chọn câu (A): 1,8.105Bq
Ta có: HH0.100%=70,7%→H02tTH0=0,707→2tT=212→T=2t=30 (năm)
Khối lượng ban đầu của chất phóng xạ: m0=m.2tT=2,8√2.10−8.21530=5,6.10−8(g)
Độ phóng xạ ban đầu:
H0=λN0=ln2T.m0A.NA=0,693.5,6.10−8.6,02.102330.365.24.3600.137=1,8.105(Bq)
👤 Dương Thế Dũng viết:
Chọn C, 0,9√2.105Bq
👤 Đinh Trí Lộc viết:
Chọn D, 1,8√2.105Bq
👤 Hồ Diệp Đức viết:
Chọn B, 0,8.105Bq
👤 Ngô Ngọc Thành viết:
Chọn A, 1,8.105Bq
➥ 🗣️ Trần Thị Đức trả lời: Cảm ơn bạn, câu này hình như có trong file doc này Đề kiểm tra Vật lí 12 học kì 2 có đáp án (Mới nhất)
👤 Trần Phan Phúc viết:
Chọn A: 1,8.105Bq
Gửi bạn các file hữu ích đi kèm câu hỏi: