🗣️ Trần Thị Phú hỏi: Cho mình hỏi một câu Trắc nghiệm Vật Lý lớp 12 trong sách bài tập
Công thoát electron của một kim loại là 7,64.10-19J. Chiếu lần lượt vào bề mặt tấm kim loại này các bức xạ có bước sóng là λ1=0,18μm, λ2=0,21μm và λ3=0,35μm. Lấy h=6,625.10-34J.s, c=3.108m/s. Bức xạ nào gây được hiện tượng quang điện đối với kim loại đó?
(A) A. Hai bức xạ (λ1 và λ2).
(B) B. Không có bức xạ nào trong ba bức xạ trên.
(C) C. Cả ba bức xạ (λ1, λ2 và λ3).
(D) D. Chỉ có bức xạ λ1.
👩 Đánh giá của giáo viên: Câu này dễ, mức độ biết.
🔑 Chủ đề: 4 de kiem tra 15 phut vat li 12 hoc ki 2 co dap an.
🕵 Bạn Phạm Phan Đức trả lời:
Chọn câu (A): A. Hai bức xạ (λ1 và λ2).
Giới hạn quang điện của tấm kim loại là:
Do λ1, λ2 < λ0 và λ3 > λ0 nên chỉ có hai bức xạ có bước sóng λ1 và λ2 mới gây ra được hiện tượng quang điện đối với kim loại đó.
👤 Nguyễn Thị Phúc viết:
Chọn C, C. Cả ba bức xạ (λ1, λ2 và λ3).
👤 Trần Thị Anh viết:
Chọn D, D. Chỉ có bức xạ λ1.
👤 Trần Thị Minh viết:
Chọn B, B. Không có bức xạ nào trong ba bức xạ trên.
👤 Nguyễn Thị Anh viết:
Chọn A, A. Hai bức xạ (λ1 và λ2).
➥ 🗣️ Trần Thị Phú trả lời: Cảm ơn bạn, câu này hình như có trong file doc này 4 Đề kiểm tra 15 phút Vật Lí 12 Học kì 2 có đáp án
👤 Lê Văn Dũng viết:
Chọn A: A. Hai bức xạ (λ1 và λ2).
Gửi bạn các file hữu ích đi kèm câu hỏi: