🗣️ Trần Văn Tiến hỏi: Cho mình hỏi một câu Trắc nghiệm Vật Lý lớp 12 trong sách bài tập
Đoạn mạch A, B được mắc nối tiếp theo thứ tự, cuộn dây với hệ số tự cảm L=25πH, biến trở R và tụ điện có điện dung C=10-225πF. Điểm M là điểm nối giữa R và tụ điện. Nếu mắc vào hai đầu A, M một ắc quy có suất điện động 12V và điện trở trong 4Ω điều chỉnh R = R1 thì dòng điện cường độ 0,1875A. Mắc vào A, B một hiệu điện thế u=120√2cos(100πt) (V) rồi điều chỉnh R = R2 thì công suất tiêu thụ trên biến trở đạt cực đại bằng 160W. Tỷ số R1 : R2 là
(A) 0,25.
(B) B. 0,125.
(C) 1,6.
(D) D. 0,45.
👩 Đánh giá của giáo viên: Câu này dễ, mức độ biết.
🔑 Chủ đề: de kiem tra vat li 12 hoc ki 1 co dap an ,moi nhat,.
🕵 Bạn Phạm Thị Lộc trả lời:
Chọn câu (C): 1,6.
+ Khi đặt vào hai đầu AM một điện áp không đổi
I=ζR1+r+rd⇔0.1875=12R1+4+rd⇒R1+rd=60Ω (*)
+ Dung kháng, cảm kháng của mạch khi đặt vào hai đầu đoạn mạch điện áp xoay chiều có ω=100π(rad/s) : ZC=25Ω; ZL=40Ω
+ Công suất tiêu thụ của biến trở khi R = R2 là
Pmax=U22(R2+r)=160 (1) với R2=√r2+(ZL-ZC)2 (2)
+ Từ (1) và (2) rd=20Ω; R2=25Ω (**)
+ Từ (*) và (**) có: R1=40Ω
Vậy R1R2=4025=85=1,6
👤 Trần Thị Thành viết:
Chọn C, 1,6.
➥ 🗣️ Trần Văn Tiến trả lời: Cảm ơn bạn, câu này hình như có trong file doc này Đề kiểm tra Vật lí 12 học kì 2 có đáp án (Mới nhất)
👤 Nguyễn Thị Đức viết:
Chọn D, D. 0,45.
👤 Nguyễn Thị Phú viết:
Chọn B, B. 0,125.
👤 Trần Thị Lộc viết:
Chọn A, 0,25.
👤 Nguyễn Thị Bình viết:
Chọn C: 1,6.
Gửi bạn các file hữu ích đi kèm câu hỏi: