🗣️ Trần Văn Sơn hỏi: Cho mình hỏi một câu Khoa học Lớp 9 trong sách bài tập Sách Kết Nối Tri Thức
Một vật có khối lượng m = 1kg được thả rơi từ độ cao h = 3m so với mặt đất. Chọn gốc thế năng ở mặt đất, tính tốc độ của vật vừa đến chạm mặt đất. Biết toàn bộ thế năng của vật chuyển hóa thành động năng của vật.
(A) 2√15 m/s.
(B) 4√15 m/s.
(C) √15 m/s.
(D) 2√60 m/s.
👩 Đánh giá của giáo viên: Câu này dễ, mức độ biết.
🔑 Chủ đề: trac nghiem khtn 9 ket noi tri thuc bai 3, co nang co dap an.
🕵 Bạn Huỳnh Thị Thiện trả lời:
Chọn câu (A): 2√15 m/s.
Đáp án đúng là: A
Ở độ cao h vật có thế năng là Wt = m.g.h = 1.10.3 = 30 J
Ở tại vị trí vừa chạm mặt đất vật có động năng là:
Wđ = 12mv2=12.1.v2=0,5v2
Do toàn bộ thế năng của vật chuyển hóa thành động năng của vật nên:
Wt = Wđ ⇔ 30 = 0,5.v2⇒ v =2√15 m/s
👤 Trần Văn Phúc viết:
Chọn C, √15 m/s.
👤 Lê Văn Anh viết:
Chọn D, 2√60 m/s.
👤 Phạm Văn Minh viết:
Chọn B, 4√15 m/s.
👤 Lê Văn Anh viết:
Chọn A, 2√15 m/s.
➥ 🗣️ Trần Văn Sơn trả lời: Cảm ơn bạn, câu này hình như có trong file doc này Giải SBT Vật lí 12 Kết nối tri thức Bài 12. Áp suất khí theo mô hình động học phân tử. Quan hệ giữa động năng phân tử và nhiệt tử.
👤 Lê Văn Phú viết:
Chọn A: 2√15 m/s.
Gửi bạn các file hữu ích đi kèm câu hỏi: