🗣️ Nguyễn Văn Thành hỏi: Cho mình hỏi một câu Trắc nghiệm ôn thi THPT trong sách bài tập
Một hạt chuyển động có tốc độ rất lớn v = 0,6c. Nếu tốc độ của hạt tăng 43 lần thì động năng của hạt tăng
(A) 43lần
(B) 83lần
(C) 94lần
(D) 169lần
👩 Đánh giá của giáo viên: Câu này dễ, mức độ biết.
🔑 Chủ đề: 30 de thi thu thpt quoc gia mon vat li nam 2022 co loi giai.
🕵 Bạn Đỗ Thị Hiếu trả lời:
Chọn câu (A): 43lần
Phương pháp:
+ Sử dụng biểu thức tính khối lượng tương đối tính: m=m0√1−v2c2
+ Sử dụng biểu thức tính năng lượng: E=mc2=Wd+E0
Cách giải:
+ Khối lượng tương đối tính: m=m0√1−v2c2
+ Năng lượng: E=Wd+E0=Wd+m0c2⇒Wd=E−E0=mc2−m0c2=(1√1−v2c2−1)m0c2
Ta suy ra: Wd2Wd1=1√1−v22c21√1−v21c2=√1−v21c21−v22c2 =√1−(0,6cc)21−(430,6cc)2=43
Vậy động năng tăng 43 lần
.
👤 Lê Thị Phú viết:
Chọn C, 94lần
👤 Trần Thị Lộc viết:
Chọn D, 169lần
👤 Trần Thị Đức viết:
Chọn B, 83lần
👤 Phạm Thị Thành viết:
Chọn A, 43lần
➥ 🗣️ Nguyễn Văn Thành trả lời: Cảm ơn bạn, câu này hình như có trong file doc này 30 đề thi thử THPT Quốc gia môn Vật lí năm 2022 có lời giải
👤 Phạm Thị Vinh viết:
Chọn A: 43lần
Gửi bạn các file hữu ích đi kèm câu hỏi: