🗣️ Võ Văn Lộc hỏi: Cho mình hỏi một câu Trắc nghiệm ôn thi THPT trong sách bài tập
Đoạn mạch A, B được mắc nối tiếp theo thứ tự cuộn dây với hệ số tự cảm L=25πH, biến trở R và tụ điện có điện dung C=10−225πF. Điểm M là điểm nằm giữa R và C. Nếu mắc vào hai đầu A, M một ắc quy có suất điện động 12 V và điện trở trong 4 Ω điều chỉnh R = R1 thì có dòng điện cường độ 0,1875 A. Mắc vào A, B một hiệu điện thế u=120√2cos(100πt)(V) rồi điều chỉnh R = R2 thì công suất tiêu thụ trên biến trở đạt cực đại bằng 160 W. Tỷ số R1: R2 là
(A) 0,125
(B) 0,45
(C) 1,6
(D) 0,25
👩 Đánh giá của giáo viên: Câu này dễ, mức độ biết.
🔑 Chủ đề: bo de thi minh hoa mon vat li thpt quoc gia nam 2022 co loi giai ,34 de,.
🕵 Bạn Phạm Thị Thành trả lời:
Chọn câu (C): 1,6
Khi đặt vào hai đầu AM một điện áp không đổi:
I=ξR1+r+rd⇔0,1875=12R1+4+rd→R1+rd=60 Ω
Dung kháng và cảm kháng của đoạn mạch khi đặt vào đoạn mạch điện áp xoay chiều có
.ω=100π rad/s; ZL=40 Ω, ZC=25 Ω
Công suất tiêu thụ của biến trở khi R=R2 là
Pmax=U22(R2+r) với R2=√r2d+(ZL−ZC)2 .
→ Ta có hệ {Pmax=U22(R2+rd)R2=√r2d+(ZL−ZC)2⇔{160=12022(R2+rd)R2=√r2d+(40−25)2⇔{rd=20R2=25Ω .
→ R1=40 Ω→R1R2=4025=1,6 .
👤 Lê Thị Dũng viết:
Chọn C, 1,6
➥ 🗣️ Võ Văn Lộc trả lời: Cảm ơn bạn, câu này hình như có trong file doc này Bộ đề thi minh họa môn Vật lí THPT Quốc gia năm 2022 có lời giải (34 đề)
👤 Phạm Thị Lộc viết:
Chọn D, 0,25
👤 Lê Thị Thành viết:
Chọn B, 0,45
👤 Trần Thị Phú viết:
Chọn A, 0,125
👤 Trần Thị Tâm viết:
Chọn C: 1,6
Gửi bạn các file hữu ích đi kèm câu hỏi: