🗣️ Trần Ngọc Đức hỏi: Cho mình hỏi một câu Trắc nghiệm ôn thi THPT trong sách bài tập
Đặt điện áp u=U0cos(ωt) vào hai đầu đoạn mạch AB như hình bên. Trong đó, cuộn cảm thuần có độ tự cảm L tụ điện có điện dung C; X là đoạn mạch chứa các phần tử có R1, L1, C1 mắc nối tiếp. Biết 3ω2LC=1, các điện áp hiệu dụng: UAN=120V; UMB=90V, góc lệch pha giữa uAN và uMB là 5π12. Hệ số công suất của X là
(A) 0,71.
(B) 0,25.
(C) 0,82.
(D) 0,87.
👩 Đánh giá của giáo viên: Câu này dễ, mức độ biết.
🔑 Chủ đề: bo de thi minh hoa mon vat li thpt quoc gia nam 2022 co loi giai ,34 de,.
🕵 Bạn Phạm Văn Lộc trả lời:
Chọn câu (C): 0,82.
.
Biểu diễn vecto các điện áp. Ta có:
3ω2LC=1 → ZC=3ZL. Đặt PQ=4x.
áp dụng định lý cos trong ΔOPK
PQ=√U2AN+U2MB−2UANUMBcosΔφ=√(120)2+(90)2−2(120).(90)cos(5π12)≈130V.
→ UL=1304=32,5V.
áp dụng định lý sin trong ΔOPK
PQsinΔφ=UMPsinα→ sinα=UMPPQsinΔφ=(90)(130)sin(5π12)=0,67→ α=420.
áp dụng định lý cos trong ΔOPK
UX=√U2AN+PK2−2UANPKcosα=√(120)2+(32,5)2−2(120).(32,5)cos(420)≈98,3V.
cosφX=URUX=UANsinαUX=(120)sin(420)(98,3)=0,82.
👤 Nguyễn Trí Công viết:
Chọn C, 0,82.
➥ 🗣️ Trần Ngọc Đức trả lời: Cảm ơn bạn, câu này hình như có trong file doc này Bộ đề thi minh họa môn Vật lí THPT Quốc gia năm 2022 có lời giải (34 đề)
👤 Trần Trọng Hiển viết:
Chọn D, 0,87.
👤 Trần Thế Vương viết:
Chọn B, 0,25.
👤 Nguyễn Hậu Linh viết:
Chọn A, 0,71.
👤 Phạm Thị Dũng viết:
Chọn C: 0,82.
Gửi bạn các file hữu ích đi kèm câu hỏi: