🗣️ Phạm Thị Minh hỏi: Cho mình hỏi một câu Trắc nghiệm ôn thi THPT trong sách bài tập
Mạch nối tiếp theo thứ tự gồm điện trở thuần R, cuộn dây thuần cảm có độ tự cảm L và tụ điện có điện dung C. Đặt vào hai đầu mạch một điện áp xoay chiều có điện áp hiệu dụng U = 50 V không đổi nhưng tần số thay đổi được. Khi tần số f = f1 thì đồ thị điện áp hai đầu đoạn mạch R, L và RC cho như hình. Khi tần số f = f2 thì điện áp hiệu dụng hai đầu Uc đạt giá trị cực đại bằng bao nhiêu?
(A) 60,45 V.
(B) 55,45 V.
(C) 65,45 V.
(D) 50,45 V.
👩 Đánh giá của giáo viên: Câu này dễ, mức độ biết.
🔑 Chủ đề: ,nam 2022, de thi thu mon vat li thpt quoc gia co loi giai ,30 de,.
🕵 Bạn Trần Hậu Huy trả lời:
Chọn câu (D): 50,45 V.
Hướng dẫn
Xét đồ thị tại t=0
uRL{U0RL=√6⋅xφuRL=0
uRC{U0RC=2xφuRC=−5π12
Dựa trên giản đồ vector Fresnel :
+ Định lý hàm cos:(UL+UC)2=U2RL+U2RC−2URLURCcos(5π12)
⇒UL+UC=√4+2√3
+S=12*√6*2*sin(5π12)=12*UR(UL+UC)
⇒UR=√3,UL=√3,UC=1
⇒ZL=R,ZC=R√3⇒ZLZC=R2√3⇒R2C2 L=√32
+ Khi ω2 thì Ucmax⇒(UUCmax)2=1−(1−R2C2 L)2⇒Ucmax=U√1−(1−R2C2 L)2=50,45( V)
⇒ .
P/s: Cách thành lập công thức:
Ta cóUC=I.ZC=UZC√R2+(ZL−ZC)2→U2C=U2(ZLZC)2−2ZLLZC(RZC)2+1=U2(ωω0)4−2(1CR22L)(ωω0)2+1
Với ω0=1√LC
Đặt n=1−CR22L→U2C=U2(ωω0)4−2n(ωω0)2+1
→U2Cmax↔(ωω0)2=n và (Mẫu số) min=−Δ4a=−4n2−44=1−n2
Vậy U2Cmax=U21−n2=U21−(1−CR22L)2
👤 Phạm Văn Đức viết:
Chọn C, 65,45 V.
👤 Phạm Văn Lộc viết:
Chọn D, 50,45 V.
➥ 🗣️ Phạm Thị Minh trả lời: Cảm ơn bạn, câu này hình như có trong file doc này Năm2022
👤 Lê Văn Thành viết:
Chọn B, 55,45 V.
👤 Trần Văn Phú viết:
Chọn A, 60,45 V.
👤 Hoàng Văn Bách viết:
Chọn D: 50,45 V.
Gửi bạn các file hữu ích đi kèm câu hỏi: