🗣️ Trần Thị Triết hỏi: Cho mình hỏi một câu Trắc nghiệm ôn thi THPT trong sách bài tập
Một sóng ngang truyền trên sợi dây với tốc độ và biên độ không đổi, bước sóng 72cm. Hai phần tử sóng M, N gần nhau nhất lệch pha nhau π3. Tại một thời điểm li độ của M, N đối nhau và cách nhau 13,0cm. Biên độ sóng là
(A) 7,5cm.
(B) 2,5cm.
(C) 12,5cm.
(D) 5cm.
👩 Đánh giá của giáo viên: Câu này dễ, mức độ biết.
🔑 Chủ đề: ,nam 2022, de thi thu mon vat li thpt quoc gia co loi giai ,30 de,.
🕵 Bạn Phạm Trí Danh trả lời:
Chọn câu (D): 5cm.
Phương pháp giải:
+ Sử dụng biểu thức độ lệch pha của 2 điểm:Δφ=2πΔdλ
Giải chi tiết:
Độ lệch pha của M và N:Δφ=2πΔdλ=π3⇒Δd=λ6=726=12cm
Tại một thời điểm li độ của M, N đối nhau
⇒ li độ dao động của M và N ngược pha nhau:xM=−xN
Ta có, khoảng cách giữa M và N khi đó:d=√Δd2+(xM−xN)2=√122+(xM−xN)2 ⇒(xM−xN)=5cm
Lại có:xM=−xN=a
⇒ Biên độ sóng 2a=xM−xN=5cm
👤 Trần Thị Thành viết:
Chọn C, 12,5cm.
👤 Nguyễn Thị Phú viết:
Chọn D, 5cm.
➥ 🗣️ Trần Thị Triết trả lời: Cảm ơn bạn, câu này hình như có trong file doc này Năm2022 Đề thi thử môn Vật lí THPT Quốc gia có lời giải (30 đề)
👤 Trần Thị Dũng viết:
Chọn B, 2,5cm.
👤 Nguyễn Thị Đức viết:
Chọn A, 7,5cm.
👤 Trần Văn Phúc viết:
Chọn D: 5cm.
Gửi bạn các file hữu ích đi kèm câu hỏi: