🗣️ Trần Hải Huy hỏi: Cho mình hỏi một câu Trắc nghiệm ôn thi THPT trong sách bài tập
Đặt điện áp u=200√2.cos(100πt)V vào hai đầu cuộn dây có độ tự cảm L=1πH và điện trở r=100Ω . Biểu thức cường độ dòng điện chạy qua cuộn dây là:
(A) i=2.cos(100πt−π4)A
(B) i=2.cos(100πt+π4)A
(C) i=2.√2.cos(100πt−π4)A
(D) i=2√2.cos(100πt+π4)A
👩 Đánh giá của giáo viên: Câu này dễ, mức độ biết.
🔑 Chủ đề: ,nam 2022, de thi thu mon vat li thpt quoc gia co loi giai ,30 de,.
🕵 Bạn Nguyễn Văn Phi trả lời:
Chọn câu (A): i=2.cos(100πt−π4)A
Phương pháp giải:
Tổng trở Z=√R2+(ωL)2
Cường độ dòng điện hiệu dụng:I=UZ
Độ lệch pha giữa u và i:tanφ=ZLR
Biểu thức tổng quát của cường độ dòng điện là i=I√2.cos(ωt+φi)
Giải chi tiết:
Tổng trở của đoạn mạch: Z=√R2+(ωL)2=√1002+(100π.1π)2=100√2Ω
Cường độ dòng điện hiệu dụng chạy trong mạch:I=UZ=200100√2=√2A
Độ lệch pha giữa u và i:tanφ=ZLR=100100=1⇒φ=π4
⇒i=I√2.cos(ωt+φi)=2.cos(100πt−π4)A
👤 Phạm Văn Phú viết:
Chọn C, i=2.√2.cos(100πt−π4)A
👤 Trần Văn Dũng viết:
Chọn D, i=2√2.cos(100πt+π4)A
👤 Lê Văn Lộc viết:
Chọn B, i=2.cos(100πt+π4)A
👤 Hoàng Văn Thành viết:
Chọn A, i=2.cos(100πt−π4)A
➥ 🗣️ Trần Hải Huy trả lời: Cảm ơn bạn, câu này hình như có trong file doc này Năm2022
👤 Nguyễn Phương Thành viết:
Chọn A: i=2.cos(100πt−π4)A
Gửi bạn các file hữu ích đi kèm câu hỏi: