🗣️ Bùi Văn Đức hỏi: Cho mình hỏi một câu Trắc nghiệm ôn thi THPT trong sách bài tập
Cho bán kính Bo r0=5,3.10−11 m, hằng số Cu – lông k=9.109 Nm2/C2, điện tích nguyên tố e=1,6.10−19 C và khối lượng electron m=9,1.10−31 kg. Trong nguyên tử hiđro, nếu coi electron chuyển động trong đều quanh hạt nhân thì ở quỹ đạo L, tốc độ góc của electron là
(A) 1,5.1016 rad/s.
(B) 4,6.1016 rad/s.
(C) 0,5.1016 rad/s.
(D) 2,4.1016 rad/s.
👩 Đánh giá của giáo viên: Câu này dễ, mức độ biết.
🔑 Chủ đề: bo 30 de thi thu thpt quoc gia mon vat ly nam 2022 co dap an.
🕵 Bạn Phạm Thị Thịnh trả lời:
Chọn câu (C): 0,5.1016 rad/s.
+ Trong chuyển động của electron quanh hạt nhân, lực tĩnh điện đóng vai trò là lực hướng tâm
Fht=mω2r↔kq2r2n=mω2rn→ω=q√kmr3n=1,6.10−19√9.1099,1.10−31.23(5,3.10−11)≈0,5.1016rad/s
👤 Vũ Khanh Minh viết:
Chọn C, 0,5.1016 rad/s.
➥ 🗣️ Bùi Văn Đức trả lời: Cảm ơn bạn, câu này hình như có trong file doc này Bộ 30 đề thi thử THPT Quốc gia môn Vật lý năm 2022 có đáp án
👤 Võ Liêm Phúc viết:
Chọn D, 2,4.1016 rad/s.
👤 Huỳnh Hậu Anh viết:
Chọn B, 4,6.1016 rad/s.
👤 Hoàng Trọng Phúc viết:
Chọn A, 1,5.1016 rad/s.
👤 Nguyễn Thị Dũng viết:
Chọn C: 0,5.1016 rad/s.
Gửi bạn các file hữu ích đi kèm câu hỏi: