🗣️ Phạm Nhật Quốc hỏi: Cho mình hỏi một câu Trắc nghiệm ôn thi THPT trong sách bài tập
Đặt một điện thế xoay chiều u=120√2cos(100πt−π6) (V) vào 2 đầu đoạn mạch RLC nối tiếp với cuộn dây thuần cảm có L=0,1π(H) thì thấy điện áp hiệu dụng trên tụ và trên cuộn dây bằng nhau và bằng 1/4 điện áp hiệu dụng trên R. Công suất tiêu thụ của đoạn mạch là
(A) 360W.
(B) 180W.
(C) 1440W.
(D) 120W.
👩 Đánh giá của giáo viên: Câu này dễ, mức độ biết.
🔑 Chủ đề: tuyen tap 30 de thi thpt quoc gia mon vat ly nam 2022.
🕵 Bạn Lê Hải Thiên trả lời:
Chọn câu (A): 360W.
Ta có: UC=UL=UR4⇒R=4ZL=4ωL=40(Ω)
Mạch cộng hưởng ⇒I=UR
Công suất tiêu thụ: P=I2R=U2R=360(W)
Đối với mạch điện xảy ra hiện tượng cộng hưởng thì:
− Hệ số công suất: cosφ=1.
− Công suất tiêu thụ: P=UI=I2R=U2R
👤 Trần Văn Phú viết:
Chọn C, 1440W.
👤 Nguyễn Văn Thành viết:
Chọn D, 120W.
👤 Nguyễn Văn Lộc viết:
Chọn B, 180W.
👤 Trần Văn Dũng viết:
Chọn A, 360W.
➥ 🗣️ Phạm Nhật Quốc trả lời: Cảm ơn bạn, câu này hình như có trong file doc này Tuyển tập 30 đề thi THPT quốc gia môn Vật lý năm 2022
👤 Trần Anh Minh viết:
Chọn A: 360W.
Gửi bạn các file hữu ích đi kèm câu hỏi: