🗣️ Hồ Văn Thành hỏi: Cho mình hỏi một câu Trắc nghiệm ôn thi THPT trong sách bài tập
Để bóng đèn 120V − 60W sáng bình thường ở mạng điện có hiệu điện thế 220V người ta mắc nối tiếp nó với điện trở phụ R. R có giá trị
(A) 1200Ω
(B) 180Ω
(C) 200Ω
(D) 240Ω
👩 Đánh giá của giáo viên: Câu này dễ, mức độ biết.
🔑 Chủ đề: tuyen tap 30 de thi thpt quoc gia mon vat ly nam 2022.
🕵 Bạn Trần Thị Dũng trả lời:
Chọn câu (C): 200Ω
Để bóng đèn sáng bình thường thì:
Ud=Udm=120V⇒Rd=U2P=240Ω.UR=U−Ud=220−120=100V;IR=Id=UdRd=0,5A.R=URIR=1000,5=200Ω.
👤 Nguyễn Văn Lộc viết:
Chọn C, 200Ω
➥ 🗣️ Hồ Văn Thành trả lời: Cảm ơn bạn, câu này hình như có trong file doc này Tuyển tập 30 đề thi THPT quốc gia môn Vật lý năm 2022
👤 Trần Văn Phú viết:
Chọn D, 240Ω
👤 Trần Văn Dũng viết:
Chọn B, 180Ω
👤 Nguyễn Văn Đức viết:
Chọn A, 1200Ω
👤 Trần Anh Huy viết:
Chọn C: 200Ω
Gửi bạn các file hữu ích đi kèm câu hỏi: