🗣️ Lê Thị Thịnh hỏi: Cho mình hỏi một câu Trắc nghiệm ôn thi THPT trong sách bài tập
Một con lắc lò xo đang dao động điều hòa theo phương ngang với biên độ √2 cm. Vật nhỏ của con lắc có khối lượng 100 g, lò xo có độ cứng 100 N/m. Khi vật nhỏ có vận tốc 10√10 cm/s thì gia tốc của nó có độ lớn là
(A) 4m/s2.
(B) 10m/s2.
(C) 2m/s2.
(D) 5m/s2.
👩 Đánh giá của giáo viên: Câu này dễ, mức độ biết.
🔑 Chủ đề: tuyen tap 30 de thi thpt quoc gia mon vat ly nam 2022.
🕵 Bạn Trần Diệp Anh trả lời:
Chọn câu (B): 10m/s2.
Tần số góc: ω=√km=√1000,1=10√10(rad/s)
Ta có:
v2(ωA)2+a2(ω2A)2=1⇒a=ω2A√1−v2(ωA)2=(10√10)2.√2.10−2√1−(10√10)2(10√10.√2)2=10 (m/s2)
👤 Vũ Liêm Quốc viết:
Chọn C, 2m/s2.
👤 Võ Phan Thông viết:
Chọn D, 5m/s2.
👤 Huỳnh Khanh Phương viết:
Chọn B, 10m/s2.
➥ 🗣️ Lê Thị Thịnh trả lời: Cảm ơn bạn, câu này hình như có trong file doc này Tuyển tập 30 đề thi THPT quốc gia môn Vật lý năm 2022
👤 Hoàng Hậu Luân viết:
Chọn A, 4m/s2.
👤 Nguyễn Thị Đức viết:
Chọn B: 10m/s2.
Gửi bạn các file hữu ích đi kèm câu hỏi: