🗣️ Lê Thị Thành hỏi: Cho mình hỏi một câu Trắc nghiệm ôn thi THPT trong sách bài tập
Một vật nhỏ có khối lượng m = 100 g đồng thời thực hiện hai dao động điều hòa cùng phương, cùng tần số. Ở thời điểm t bất kì, li độ của hai dao động thành phần luôn thỏa mãn 16x21+9x22=36 (x1, x2 tính bằng cm). Biết lực hồi phục cực đại tác dụng lên chất điểm trong quá trình dao động là F = 0,25 N; lấy π2=10. Tốc độ cực đại của vật trong quá trình dao động là
(A) 40 cm/s
(B) 25 m/s
(C) 25 cm/s
(D) 40 m/s
👩 Đánh giá của giáo viên: Câu này dễ, mức độ biết.
🔑 Chủ đề: de thi thu thpt quoc gia mon vat ly nam 2022 co dap an ,30 de,.
🕵 Bạn Trần Thị Dũng trả lời:
Chọn câu (C): 25 cm/s
Theo bài ra ta có: 16x21+9x22=36⇔x211,52+x2222=1 nên dao động x1 và x2 vuông pha nhau
→ dao động 1 có biên độ A1 = 1,5 cm dao động 2 có biên độ A2 = 2 cm.
Biên độ của dao động tổng hợp là: A=√A21+A22=2,5 cm.
Mặt khác: Fmax=mω2.A=mω2.A2A=mv2maxA⇒vmax=√A.Fmaxm=√0,025.0,250,1=0,25
👤 Phạm Diệp Anh viết:
Chọn C, 25 cm/s
➥ 🗣️ Lê Thị Thành trả lời: Cảm ơn bạn, câu này hình như có trong file doc này Bộ 30 đề thi thử THPT Quốc gia môn Vật lý năm 2022 có đáp án
👤 Trần Thế Minh viết:
Chọn D, 40 m/s
👤 Lê Ngọc Phúc viết:
Chọn B, 25 m/s
👤 Trần Khôi Minh viết:
Chọn A, 40 cm/s
👤 Trần Liêm Đức viết:
Chọn C: 25 cm/s
Gửi bạn các file hữu ích đi kèm câu hỏi: