🗣️ Ngô Thị Phú hỏi: Cho mình hỏi một câu Trắc nghiệm ôn thi THPT trong sách bài tập
Hai vạch quang phổ ứng với các dịch chuyển từ quỹ đạo L về K và từ M về L của nguyên tử hiđro có bước sóng lần lượt là λ1=1216(A0), λ2=6563(A0). Biết mức năng lượng của trạng thái kích thích thứ hai là -1,51 (eV). Cho eV = 1,6.10–19J, hằng số Plăng h=6,625.10–34J.s và tốc độ ánh sáng trong chân không c = 3.108 m/s. Tính mức năng lượng của trạng thái cơ bản theo đơn vị (eV)
(A) –13,6 eV
(B) –13,62 eV
(C) –13,64 eV
(D) –13,43 eV
👩 Đánh giá của giáo viên: Câu này dễ, mức độ biết.
🔑 Chủ đề: de thi thpt quoc gia mon vat ly nam 2022 chon loc, co loi giai ,30 de,.
🕵 Bạn Phạm Trí Đức trả lời:
Chọn câu (B): –13,62 eV
E3−E1=(E3−E2)+(E2−E1)=hcλ32+hcλ21−1,51(eV)−E1=19,875.10−26(16563.10−10+11216.10−10)×1(eV)1,6.10−19⇒E1≈−13,62(eV)
👤 Nguyễn Thị Dũng viết:
Chọn C, –13,64 eV
👤 Trần Thị Lộc viết:
Chọn D, –13,43 eV
👤 Trần Thị Đức viết:
Chọn B, –13,62 eV
➥ 🗣️ Ngô Thị Phú trả lời: Cảm ơn bạn, câu này hình như có trong file doc này Năm2022 Đề thi thử môn Vật lý THPT Quốc gia có lời giải (30 đề)
👤 Nguyễn Thị Thành viết:
Chọn A, –13,6 eV
👤 Trần Thị Hải viết:
Chọn B: –13,62 eV
Gửi bạn các file hữu ích đi kèm câu hỏi: