🗣️ Nguyễn Phan Đức hỏi: Cho mình hỏi một câu Trắc nghiệm ôn thi THPT trong sách bài tập
Cho mạch điện xoay chiều gồm các phần tử điện R, L, C mắc nối tiếp. Điện áp giữa hai đầu mạch có biểu thức uAB=100√2cos100πt(V); điện trở R thay đổi; cuộn dây có r = 30Ω, L= 1,4π H; C=31,8 (mF). Điều chỉnh R để công suất tiêu thụ của điện trở R đạt giá trị lớn nhất thì R và PR có giá trị là:
(A) R=50Ω; PR=250W
(B) R=50Ω; PR=62,5W
(C) R=30Ω; PR=250W
(D) R=30Ω; PR=125W
👩 Đánh giá của giáo viên: Câu này dễ, mức độ biết.
🔑 Chủ đề: de thi thpt quoc gia mon vat ly nam 2022 chon loc, co loi giai ,30 de,.
🕵 Bạn Đỗ Khánh Lộc trả lời:
Chọn câu (B): R=50Ω; PR=62,5W
Khi R thay đổi để Pmax khi và chỉ khi R=√r2+Z2LC=50Ω
⇒PRmax=U22(R+r)=62,5W
👤 Phạm Văn Trọng viết:
Chọn C, R=30Ω; PR=250W
👤 Trần Văn Triết viết:
Chọn D, R=30Ω; PR=125W
👤 Lê Văn Hậu viết:
Chọn B, R=50Ω; PR=62,5W
➥ 🗣️ Nguyễn Phan Đức trả lời: Cảm ơn bạn, câu này hình như có trong file doc này Năm2022 Đề thi thử môn Vật lý THPT Quốc gia có lời giải (30 đề)
👤 Trần Thị Quý viết:
Chọn A, R=50Ω; PR=250W
👤 Võ Văn Dũng viết:
Chọn B: R=50Ω; PR=62,5W
Gửi bạn các file hữu ích đi kèm câu hỏi: