🗣️ Phạm Liêm Long hỏi: Cho mình hỏi một câu Trắc nghiệm ôn thi THPT trong sách bài tập
Đặt điện áp u=100√2cosωt(V) vào hai đầu đoạn mạch gồm điện trở thuần 200 Ω, cuộn cảm thuần có độ tự cảm L=2532πH và tụ điện có điện dung C=10−34πF mắc nối tiếp. Công suất tiêu thụ của đoạn mạch là 40W. Giá trị của f bằng
(A) 160 π rad/s
(B) 80Hz
(C) 80rad/s
(D) 160Hz
👩 Đánh giá của giáo viên: Câu này dễ, mức độ biết.
🔑 Chủ đề: de thi thpt quoc gia mon vat ly nam 2022 chon loc, co loi giai ,30 de,.
🕵 Bạn Lê Minh Minh trả lời:
Chọn câu (B): 80Hz
Ta có công suất của đoạn mạch
P=RI2=RU2R2+(ωL−1ωC)2
Thay số vào ta được 40=20010022002+(ω2532π−4πω10−3)⇒ω=160π
Vậy tần số của điện áp đặt vào đoạn mạch là f=ω2π=80Hz
👤 Trần Thị Thuận viết:
Chọn C, 80rad/s
👤 Nguyễn Thị Bình viết:
Chọn D, 160Hz
👤 Nguyễn Thị Ân viết:
Chọn B, 80Hz
➥ 🗣️ Phạm Liêm Long trả lời: Cảm ơn bạn, câu này hình như có trong file doc này Năm2022 Đề thi thử môn Vật lý THPT Quốc gia có lời giải (30 đề)
👤 Trần Thị Toàn viết:
Chọn A, 160 π rad/s
👤 Phạm Văn Hiếu viết:
Chọn B: 80Hz
Gửi bạn các file hữu ích đi kèm câu hỏi: