🗣️ Lê Thị Phú hỏi: Cho mình hỏi một câu Trắc nghiệm ôn thi THPT trong sách bài tập
Một sóng hình sin lan truyền trên một sợi dây đàn hồi theo chiều từ M đến O. Hình vẽ bên mô tả hình dạng của sợi dây tại thời điểm t1. Cho tốc độ truyền sóng trên dây bằng 64 cm/s. Vận tốc của điểm M so với điểm N tại thời điểm t2=t1+13 s gần nhất với giá trị
(A) 12,14 cm/s
(B) 8,89 cm/s
(C) 5,64 cm/s
(D) - 8,89 cm/s
👩 Đánh giá của giáo viên: Câu này dễ, mức độ biết.
🔑 Chủ đề: 30 de thi thpt quoc gia mon vat li nam 2022 co loi giai.
🕵 Bạn Trần Thị Quân trả lời:
Chọn câu (B): 8,89 cm/s
Từ đồ thị, ta có:
λ=64cm→T=λv=(64)(64)=1s
{(uN)t1=acos(2πdλ)=acos(2π.18)=√22a(vN)t1<0 và {(uM)t1=√22a(vM)t1>0
Δφ=ωΔt=(2π)(13)=2π3→{vN=−ωacos(2π3−π4)vM=−ωasin(2π3−π4)
→vM−vN=−ωa[sin(5π12)−sin(5π12)]=−(2π).(2)[sin(5π12)−sin(5π12)]≈8,89cm/s
👤 Lê Thị Phúc viết:
Chọn C, 5,64 cm/s
👤 Phạm Thị Anh viết:
Chọn D, - 8,89 cm/s
👤 Trần Thị Minh viết:
Chọn B, 8,89 cm/s
➥ 🗣️ Lê Thị Phú trả lời: Cảm ơn bạn, câu này hình như có trong file doc này Năm2022 Đề thi thử môn Vật lí THPT Quốc gia có lời giải (30 đề)
👤 Phạm Thị Anh viết:
Chọn A, 12,14 cm/s
👤 Vũ Thị Thành viết:
Chọn B: 8,89 cm/s
Gửi bạn các file hữu ích đi kèm câu hỏi: