🗣️ Trần Khánh Kha hỏi: Cho mình hỏi một câu Trắc nghiệm ôn thi THPT trong sách bài tập
Trong thí nghiệm giao thoa ánh sáng với khe Iâng, khoảng cách giữa hai khe a = 1 mm, khoảng cách từ hai khe đến màn quan sát D = 2 m. Chiếu vào hai khe đồng thời hai bức xạ có bước sóng λ1 = 0,6 μm và λ2. Trong khoảng rộng L = 2,4 cm trên màn đếm được 33 vân sáng, trong đó có 5 vân sáng là kết quả trùng nhau của hai hệ vân. Biết hai trong năm vân sáng trùng nhau nằm ở ngoài cùng của trường giao thoa. Tính λ2?
(A) 0,75 μm
(B) 0,55 μm
(C) 0,45 μm
(D) 0,65 μm
👩 Đánh giá của giáo viên: Câu này dễ, mức độ biết.
🔑 Chủ đề: bo de thi thu thpt quoc gia mon vat ly cuc hay co loi giai chi tiet.
🕵 Bạn Trương Văn Tùng trả lời:
Chọn câu (A): 0,75 μm
👤 Lê Phương Bình viết:
Chọn C, 0,45 μm
👤 Phạm Gia Trường viết:
Chọn D, 0,65 μm
👤 Trần Hải Thuận viết:
Chọn B, 0,55 μm
👤 Phạm Khánh Ân viết:
Chọn A, 0,75 μm
➥ 🗣️ Trần Khánh Kha trả lời: Cảm ơn bạn, câu này hình như có trong file doc này Bộ đề thi thử thpt quốc gia môn Vật Lý cực hay có lời giải chi tiết
👤 Dương Trí Nhân viết:
Chọn A: 0,75 μm
Gửi bạn các file hữu ích đi kèm câu hỏi: