🗣️ Đặng Thị Luân hỏi: Cho mình hỏi một câu Trắc nghiệm ôn thi THPT trong sách bài tập
Hai bóng đèn sợi đốt 12 V – 0,6 A và 12 V – 0,3 A mắc đồng thời vào mạch điện một chiều thấy chúng sáng bình thường. Trong 30 phút, điện năng hai bóng đèn tiêu thụ là
(A) Q=9720J
(B) Q=19440J
(C) Q=324J
(D) Q=648J
👩 Đánh giá của giáo viên: Câu này dễ, mức độ biết.
🔑 Chủ đề: de thi thpt quoc gia mon vat ly nam 2022 chon loc, co loi giai ,30 de,.
🕵 Bạn Trần Phan Kiên trả lời:
Chọn câu (B): Q=19440J
Phương pháp:
Vận dụng biểu thức tính điện năng tiêu thụ: Q=UIt
Cách giải:
Ta có hai đèn sáng bình thường
Điện năng hai bóng đèn tiêu thụ trong 30 phút:
Q=(U1I1+U2I2)t=(12.0,6+12.0,3).30.60=19440J
.
👤 Nguyễn Thế Dũng viết:
Chọn C, Q=324J
👤 Trần Trí Lộc viết:
Chọn D, Q=648J
👤 Trần Diệp Đức viết:
Chọn B, Q=19440J
➥ 🗣️ Đặng Thị Luân trả lời: Cảm ơn bạn, câu này hình như có trong file doc này Năm2022
👤 Nguyễn Ngọc Thành viết:
Chọn A, Q=9720J
👤 Trần Phan Toàn viết:
Chọn B: Q=19440J
Gửi bạn các file hữu ích đi kèm câu hỏi: