🗣️ Lê Khánh Đức hỏi: Cho mình hỏi một câu Trắc nghiệm ôn thi THPT trong sách bài tập
Một con lắc lò xo dao động điều hòa theo phương trình x=Acosωt. Tính từ t = 0, thời điểm đầu tiên để động năng của vật bằng 34 năng lượng dao động là 0,04 s. Động năng của vật biến thiên với chu kỳ
(A) 0,50 s
(B) 0,12 s
(C) 0,24 s
(D) 1,0 s
👩 Đánh giá của giáo viên: Câu này dễ, mức độ biết.
🔑 Chủ đề: 30 de thi thpt quoc gia mon vat li nam 2022 co loi giai.
🕵 Bạn Trần Văn Lộc trả lời:
Chọn câu (B): 0,12 s
Thế năng của lò xo: Wt=12kx2
Cơ năng của con lắc: W=12kA2
Sử dụng VTLG và công thức: ω=ΔφΔt
Chu kì: T=2πω
Động năng biến thiên với chu kì: T'=T2
Cách giải:
Từ phương trình dao động, ta thấy pha ban đầu là 0
Động năng của vật bằng 34 năng lượng dao động, ta có:
Wd=34 W⇒W1=14 W⇒12kx2=14⋅12kA2⇒x2=14 A2⇒x=±A2
Ta có VTLG:
Từ VTLG, ta thấy khi vật qua li độ x=A2 lần đầu tiên, vecto quay được góc: Δφ=π3(rad)
Tần số góc:
ω=ΔφΔt=π30,04=25π3(rad/s)⇒T=2πω=2π25π3=0,24( s)
Động năng của vật biến thiên với chu kì: T'=T2=0,12( s)
👤 Lê Văn Đức viết:
Chọn C, 0,24 s
👤 Phạm Văn Dũng viết:
Chọn D, 1,0 s
👤 Trần Văn Thành viết:
Chọn B, 0,12 s
➥ 🗣️ Lê Khánh Đức trả lời: Cảm ơn bạn, câu này hình như có trong file doc này Năm2022 Đề thi thử môn Vật lí THPT Quốc gia có lời giải (30 đề)
👤 Nguyễn Văn Phú viết:
Chọn A, 0,50 s
👤 Phạm Hải Trường viết:
Chọn B: 0,12 s
Gửi bạn các file hữu ích đi kèm câu hỏi: