🗣️ Lê Thị Tuấn hỏi: Cho mình hỏi một câu Trắc nghiệm ôn thi THPT trong sách bài tập
Pôlôni Po21084 là chất phóng xạ α thành hạt nhân chì Pb20682 với chu kì bán rã là 138 (ngày). Ban đầu có 52,5 gam.Po21084 Cho khối lượng: mα=4,0015u; mPo=209,9828u;mPb=205,9744u; NA=6,02.1023; 1uc2=931(MeV) . Tìm năng lượng toả ra khi lượng chất trên phân rã sau 414 ngày.
(A) 8,46.1019 MeV.
(B) 6,42 MeV
(C) 1,845.1022 MeV.
(D) 8,46.1023 MeV.
👩 Đánh giá của giáo viên: Câu này dễ, mức độ biết.
🔑 Chủ đề: on thi tot nghiep thpt mon vat li ,de 15,.
🕵 Bạn Trần Thị Minh trả lời:
Chọn câu (D): 8,46.1023 MeV.
ΔE=(mPo−mα−mPb)c2≈6,4239(MeV).
Lượng chất phân rã sau 414 ngày = 3T.
Δm=m0(1−2−tT)=52,5(1−2−414138)=45,9375 g.
Số hạt bị phân rã: ΔN=ΔmA.NA=45,9375210.6,02.1023=1,316875.1023
Năng lượng toả ra: W=ΔN.ΔE=1,316875.1023.6,4239=8,459.1023(MeV)
👤 Hoàng Minh Trung viết:
Chọn C, 1,845.1022 MeV.
👤 Huỳnh Khánh Thắng viết:
Chọn D, 8,46.1023 MeV.
➥ 🗣️ Lê Thị Tuấn trả lời: Cảm ơn bạn, câu này hình như có trong file doc này Ôn thi Tốt nghiệp THPT môn Vật Lí (Đề 10)
👤 Phạm Anh Nhật viết:
Chọn B, 6,42 MeV
👤 Lê Văn Lâm viết:
Chọn A, 8,46.1019 MeV.
👤 Nguyễn Ngọc Phát viết:
Chọn D: 8,46.1023 MeV.
Gửi bạn các file hữu ích đi kèm câu hỏi: