🗣️ Nguyễn Khanh Thành hỏi: Cho mình hỏi một câu Trắc nghiệm Vật Lý lớp 12 trong sách bài tập
Cho E = 12 V; r = 2 Ω; R1 = R2 = 6 Ω. Đèn ghi (6 V – 3 W)
a) Tính I, U qua mỗi điện trở?
b) Nhiệt lượng tỏa ra ở đèn sau 2 phút?
c) Tính R1 để đèn sáng bình thường?
👩 Đánh giá của giáo viên: Câu này dễ, mức độ biết.
🔑 Chủ đề: trac nghiem tong hop vat li 2023 co dap an.
🕵 Bạn Bùi Anh Dũng trả lời:
Cường độ dòng điện định mức và điện trở của đèn:
Id=PdUd=36=0,5(A)Rd=U2dPd=623=12Ω
Mạch ngoài gồm: R2nt [Đ // (R1 nt R3)]
1R13d=1Rd+1R1+R3⇒R13d=6Ω
Điện trở tương đương của mạch ngoài: R=R2+R13d=6+6=12Ω
Cường độ dòng điện qua mạch chính: I=ER+r=67A
Hiệu điện thế giữa hai đầu R2: U2=I2R2=67.6=367V
Hiệu điện thế giữa hai đầu R1 và R3: U13=I.R13d=367V
Cường độ dòng điện qua đèn: I'd=36712=37(A)
Cường độ dòng điện qua R1 và R3: I1=I3=36712=37(A)
U1=I1R1=37.6=187(V)
U3=I3R3=37.6=187(V)
b. Nhiệt lượng tỏa ra ở đèn sau 2 phút là: Q=I2dRdt=(37)2.12.120=264,59J
c. Để đèn sáng bình thường thì hiệu điện thế U13=Ud=6(V)
Cường độ dòng điện chạy qua mạch chính là: I=ER+r=ER2+Rd(R1+R2)Rd+R1+R2+r=3(18+R1)5R1+54
Mặt khác: I=Id+I23=0,5+6R1+6=0,5R1+9R1+6
Nên 3(18+R1)5R1+54=0,5R1+9R1+6⇒R1=18Ω
Gửi bạn các file hữu ích đi kèm câu hỏi: