🗣️ Trần Thị Tân hỏi: Cho mình hỏi một câu Trắc nghiệm Vật Lý lớp 12 trong sách bài tập
Khi ô tô đang chạy với vận tốc 15 m/s trên một đoạn đường thẳng thì người lái xe hãm phanh cho ô tô chạy chậm dần đều. Sau khi chạy thêm 125 m thì vận tốc của ô tô chỉ còn 10 m/s. Hãy tính :
a) Gia tốc của ô tô.
b) Thời gian ô tô chạy thêm được 125 m kể từ khi bắt đầu hãm phanh.
c) Thời gian chuyển động cho đến khi xe dừng hẳn.
👩 Đánh giá của giáo viên: Câu này dễ, mức độ biết.
🔑 Chủ đề: trac nghiem tong hop vat li 2023 co dap an.
🕵 Bạn Nguyễn Thị Sơn trả lời:
Lời giải: a. Áp dụng công thức: v2−v02=2as⇔102−152=2a.125⇔a=−0,5m/s2 b . P hương trình vận tốc của ô t ô : v=v0+at=15−0,5t Sau khi chạy 125 m thì vận tốc oto còn 10 m/s. ⇒10=15−0,5t⇔t=10s c . Khi xe dừng hẳn: ⇒v=0⇒0=15−0,5t⇒t=30s
Gửi bạn các file hữu ích đi kèm câu hỏi: