🗣️ Nguyễn Thị Việt hỏi: Cho mình hỏi một câu Trắc nghiệm Vật Lý lớp 12 trong sách bài tập
Ô tô có khối lượng 1200 kg khi chạy trên đường nằm ngang với vận tốc v = 72 km/h thì tiêu hao 80 g xăng trên đoạn đường S = 1 km. Hiệu suất động cơ là 20%.
Tính công suất của ô tô. Cho biết khi 1 kg xăng bị đốt cháy thì tỏa ra năng lượng là 45.106 J.
👩 Đánh giá của giáo viên: Câu này dễ, mức độ biết.
🔑 Chủ đề: trac nghiem tong hop vat li 2023 co dap an.
🕵 Bạn Trần Thị Thái trả lời:
Lời giải: 72 km/h = 20 m/s 1 kg xăng bị đốt cháy thì tỏa ra năng lượng là 45.106 J . Khi tiêu hao 80 g xăng trên đoạn đường S = 1 km thì năng lượng có ích là: Aci=45.1061000.80=3,6.106J Năng lượng toàn phần: Atp=AciH=3.10620%=18.106J Lực động cơ: Atp=F.s⇒F=Atps=18.1061000=18.103N Công suất động cơ: P=F.v=18.103.20=36.104W
Gửi bạn các file hữu ích đi kèm câu hỏi: