🗣️ Trần Thị Dũng hỏi: Cho mình hỏi một câu Vật lý lớp 12 trong sách bài tập Sách Kết Nối Tri Thức
Một vật khối lượng 1 kg trượt không vận tốc ban đầu từ đỉnh xuống chân một mặt phẳng dài 21 m, nghiêng 30° so với mặt nằm ngang. Tốc độ của vật ở chân mặt phẳng là 4,1 m/s. Tính công của lực ma sát và độ biến thiên nội năng của vật trong quá trình chuyển động trên. Lấy g = 9,8 m/s2. Bỏ qua sự trao đổi nhiệt với mặt phẳng nghiêng.
👩 Đánh giá của giáo viên: Câu này dễ, mức độ biết.
🔑 Chủ đề: giai sgk vat li 12 kntt bai 2, noi nang, dinh luat i cua nhiet dong luc hoc co dap an.
🕵 Bạn Phạm Thị Phú trả lời:
Chọn mốc thế năng tại mặt đất
Cơ năng tại đỉnh dốc: W1=mgh1+12mv21=1.9,8.21.sin30°+12.1.02=102,9 J
Cơ năng tại chân dốc: W2=mgh2+12mv22=1.9,8.0+12.1.4,12=8,405 J
Công của lực ma sát bằng độ biến thiên cơ năng: A=W2−W1=−94,495 J
Mặt phẳng nghiêng thực hiện công lên vật do đó vật nhận công: A = 94,495 J.
Độ biến thiên nội năng: ΔU=A+Q=94,495 J (do bỏ qua sự trao đổi nhiệt với mặt phẳng nghiêng nên Q = 0).
Gửi bạn các file hữu ích đi kèm câu hỏi: