🗣️ Nguyễn Thị Quang hỏi: Cho mình hỏi một câu Vật lý Lớp 11 trong sách bài tập Sách Kết Nối Tri Thức
Trên một sợi dây dài 90cm có sóng dừng. Kể cả hai nút ở hai đầu dây thì trên dây có 10 nút sóng. Biết tần số của sóng truyền trên dây là 200Hz. Tốc độ truyền sóng trên dây là
A. 40m/s.
B. 40cm/s.
C. 90cm/s.
D. 90cm/s.
👩 Đánh giá của giáo viên: Câu này dễ, mức độ biết.
🔑 Chủ đề: giai sbt vat ly 11 kntt song dung dap an.
🕵 Bạn Vũ Gia Phú trả lời:
Giữa hai đầu dây có 10 điểm đứng yên nên: d=4,5λ⇒λ=d4,5=904,5=20cm. Áp dụng công thức: v=λf=0,2.200=40m/s.
Gửi bạn các file hữu ích đi kèm câu hỏi: