🗣️ Vũ Thị Thành hỏi: Cho mình hỏi một câu Vật lý Lớp 11 trong sách bài tập Sách Kết Nối Tri Thức
Tại một điểm O trên mặt nước có một nguồn dao động điều hoà theo phương thẳng đứng với tần số 2Hz. Từ điểm O có những gợn sóng tròn lan rộng ra xung quanh. Khoảng cách giữa hai gợn sóng kế tiếp là 20cm. Tốc độ truyền sóng trên mặt nước là
A. 20cm/s.
B. 40cm/s.
C. 80 cm/s.
D. 120cm/s
👩 Đánh giá của giáo viên: Câu này dễ, mức độ biết.
🔑 Chủ đề: giai sbt vat ly 11 kntt mo ta song co dap an.
🕵 Bạn Lê Gia Dũng trả lời:
Khoảng cách giữa hai gợn sóng bằng 1 bước sóng nên λ=20cm Tốc độ truyền sóng: v=λf=20.2=40cm/s
Gửi bạn các file hữu ích đi kèm câu hỏi: