🗣️ Nguyễn Trọng Đức hỏi: Cho mình hỏi một câu Đánh giá năng lực trong sách bài tập
Nguyên tử khối của B là 10,81. B gồm 2 đồng vị 10B và 11B. Phần trăm đồng vị 11B trong H3BO3 (biết MH = 1 và MO = 16) là
(A) 8,91%.
(B) 12,22%
(C) 3,07%.
(D) 14,42%.
👩 Đánh giá của giáo viên: Câu này dễ, mức độ biết.
🔑 Chủ đề: dong vi.
🕵 Bạn Phan Văn Lộc trả lời:
Chọn câu (D): 14,42%.
Trả lời: ¯AB=x1.A1+x2.A2100 →¯AB=x1.10+(100−x1).11100=10,81 →x1=19% +) Lấy 1 mol H3BO3 (61,81 gam) trong đó có chứa 1 mol B =>có 0,19 mol 10B và 0,81 mol 11B =>khối lượng 11B = 0,81.11 = 8,91 ⇒%m11B=m11BmH3PO3.100% ⇒%m11B=8,9161,81.100% ⇒%m11B=14,42%
👤 Nguyễn Thị Minh viết:
Chọn C, 3,07%.
👤 Trần Thị Phúc viết:
Chọn D, 14,42%.
➥ 🗣️ Nguyễn Trọng Đức trả lời: Cảm ơn bạn, câu này hình như có trong file doc này Vị trí các điểm dao động cực đại,
👤 Trần Thị Minh viết:
Chọn B, 12,22%
👤 Nguyễn Thị Anh viết:
Chọn A, 8,91%.
👤 Trần Thị Phú viết:
Chọn D: 14,42%.
Gửi bạn các file hữu ích đi kèm câu hỏi: