🗣️ Trần Phan Thành hỏi: Cho mình hỏi một câu Trắc nghiệm ôn thi THPT trong sách bài tập
Giả sử ở một ngôi sao, sau khi chuyển hóa toàn bộ hạt nhân hidro thành hạt nhân He42 thì ngôi sao lúc này chỉ có He42 với khối lượng 4,6.1032kg. Tiếp theo đó, He42 chuyển hóa thành hạt nhân C126 thông qua quá trình tổng hợp . Coi toàn bộ năng lượng tỏa ra từ quá trình tổng họp này đều được phát ra với công suất trung bình là 5,3.1030W. Cho biết một năm bằng 365,25 ngày, khối lượng mol của He42 là 4(g/mol), số A-vô-ga-drô NA = 6,02.1023 (mol-1), 1eV = 1,6.10-19J. Thời gian để chuyển hóa hết He42 ở ngôi sao này thành C126 vào khoảng
(A) 160,5 triệu năm
(B) 160,5 nghìn năm
(C) 481,5 nghìn năm
(D) 481,5 triệu năm
👩 Đánh giá của giáo viên: Câu này dễ, mức độ biết.
🔑 Chủ đề: de thi thu thptqg mon vat li moi nhat cuc hay co loi giai.
🕵 Bạn Nguyễn Khánh Kiệt trả lời:
Chọn câu (A): 160,5 triệu năm
- Phản ứng để chuyển hóa hết heli thành cacbon - Thời gian chuyển hóa hết heli thành cacbon = 160,5 triệu năm
👤 Nguyễn Văn Khôi viết:
Chọn C, 481,5 nghìn năm
👤 Trần Thị Đạt viết:
Chọn D, 481,5 triệu năm
👤 Trần Văn Long viết:
Chọn B, 160,5 nghìn năm
👤 Nguyễn Văn Nam viết:
Chọn A, 160,5 triệu năm
➥ 🗣️ Trần Phan Thành trả lời: Cảm ơn bạn, câu này hình như có trong file doc này Đề thi thử THPTQG môn Vật Lí mới nhất cực hay có lời giải
👤 Trần Văn Phú viết:
Chọn A: 160,5 triệu năm
Gửi bạn các file hữu ích đi kèm câu hỏi: