🗣️ Nguyễn Văn Phúc hỏi: Cho mình hỏi một câu Trắc nghiệm ôn thi THPT trong sách bài tập
Cho mạch điện có sơ đồ như hình bên. Các bóng đèn có ghi: D1(60V – 30W) và D2(25 V – 12,5W); Nguồn điện có ξ=66V, r = 1Ω và các bóng sáng bình thường. Giá trị của R1 là
(A) 5 Ω.
(B) 10 Ω.
(C) 6 Ω.
(D) 12 Ω.
👩 Đánh giá của giáo viên: Câu này dễ, mức độ biết.
🔑 Chủ đề: bo 30 de thi thu thpt quoc gia mon vat ly nam 2022 co dap an.
🕵 Bạn Trần Thị Huy trả lời:
Chọn câu (A): 5 Ω.
+ Điện trở và dòng điện định mức của các đèn RD1=60230=120Ω,ID1=3060=0,5 A;RD2=25212,5=50Ω,ID2=12,525=0,5 A
+ Để đèn D2 sáng bình thường thì UD2=25V→UR2=60−25=35V→R2=70Ω
+ Để đèn sáng bình thường thì cường độ dòng điện chạy trong mạch chính là I=ID1+ID2=1 A
→ Áp dụng định luật Ôm cho toàn mạch, ta có I=ξRN+r↔1=66120.(70+50)120+(70+50)+R1+1→R1=5Ω
👤 Lê Gia Thành viết:
Chọn C, 6 Ω.
👤 Phạm Khôi Đức viết:
Chọn D, 12 Ω.
👤 Trần Phương Phú viết:
Chọn B, 10 Ω.
👤 Phạm Hải Lộc viết:
Chọn A, 5 Ω.
➥ 🗣️ Nguyễn Văn Phúc trả lời: Cảm ơn bạn, câu này hình như có trong file doc này Bộ 30 đề thi thử THPT Quốc gia môn Vật lý năm 2022 có đáp án
👤 Phạm Trọng Lộc viết:
Chọn A: 5 Ω.
Gửi bạn các file hữu ích đi kèm câu hỏi: