🗣️ Phạm Thị Phúc hỏi: Cho mình hỏi một câu Trắc nghiệm ôn thi THPT trong sách bài tập
Một điện trở R=4 Ω được mắc vào nguồn điện có suất điện động 1,5 V để tạo thành mạch điện kín thì công suất tỏa nhiệt ở điện trở này là 0,36 W. Hiệu điện thế giữa hai đầu điện trở R và điện trở trong của nguồn điện lần lượt là
(A) 1,2 V và 3 Ω
(B) 1,2 V và 1 Ω
(C) 1,2 V và 3 Ω
(D) 0,3 V và 1 Ω
👩 Đánh giá của giáo viên: Câu này dễ, mức độ biết.
🔑 Chủ đề: de thi thpt quoc gia mon vat ly nam 2022 chon loc, co loi giai ,30 de,.
🕵 Bạn Trần Thị Minh trả lời:
Chọn câu (B): 1,2 V và 1 Ω
{PR=I2RR=4→PR=0,36I=0,3(A)⇒U=IR=1,2(V)I=ER+r⇒0,3=1,54+r⇒r=1(Ω)
👤 Nguyễn Hậu Dũng viết:
Chọn C, 1,2 V và 3 Ω
👤 Trần Khanh Lộc viết:
Chọn D, 0,3 V và 1 Ω
👤 Trần Trọng Đức viết:
Chọn B, 1,2 V và 1 Ω
➥ 🗣️ Phạm Thị Phúc trả lời: Cảm ơn bạn, câu này hình như có trong file doc này Năm2022 Đề thi thử môn Vật lý THPT Quốc gia có lời giải (30 đề)
👤 Nguyễn Trí Thành viết:
Chọn A, 1,2 V và 3 Ω
👤 Lê Thị Minh viết:
Chọn B: 1,2 V và 1 Ω
Gửi bạn các file hữu ích đi kèm câu hỏi: