🗣️ Võ Văn Dũng hỏi: Cho mình hỏi một câu Trắc nghiệm ôn thi THPT trong sách bài tập
Vận dụng mẫu nguyên tử Rutherford cho nguyên tử Hidro. Cho hằng số điện k=9.109 Nm2/C2 và hằng số điện tích nguyên tố e=1,6.10−19 C. Khi electron chuyển động trên quỹ đạo tròn bán kính r = 0,53 Å thì năng lượng toàn phần của electron xấp xỉ bằng
(A) -12,8 eV.
(B) -13,6 eV.
(C) -14,2 eV.
(D) -15,4 eV.
👩 Đánh giá của giáo viên: Câu này dễ, mức độ biết.
🔑 Chủ đề: ,nam 2022, de thi thu mon vat ly thpt quoc gia co loi giai ,30 de,.
🕵 Bạn Phạm Thị Phú trả lời:
Chọn câu (B): -13,6 eV.
Năng lượng toàn phần của electron: E=−ke22r=−9.109.(1,6.10−19)22.0,53.10−10=−2,17.10−18 J=−2,27.10−181,6.10−19=−13,6 eV.
.
👤 Lê Thị Thành viết:
Chọn C, -14,2 eV.
👤 Phạm Thị Đức viết:
Chọn D, -15,4 eV.
👤 Trần Thị Phú viết:
Chọn B, -13,6 eV.
➥ 🗣️ Võ Văn Dũng trả lời: Cảm ơn bạn, câu này hình như có trong file doc này Năm2022 Đề thi thử môn Vật lý THPT Quốc gia có lời giải (30 đề)
👤 Phạm Thị Lộc viết:
Chọn A, -12,8 eV.
👤 Dương Thị Lộc viết:
Chọn B: -13,6 eV.
Gửi bạn các file hữu ích đi kèm câu hỏi: