🗣️ Nguyễn Thị Nhật hỏi: Cho mình hỏi một câu Trắc nghiệm ôn thi THPT trong sách bài tập
Trong chân không bức xạ đơn sắc vàng có bước sóng là 0,589μm. Lấy h=6,625.10−34J.s,c=3.108m/s và e=1,6.10−19C. Năng lượng của photon ứng với bức xạ này có giá trị là
(A) 2,11eV
(B) 4,22eV
(C) 0,42eV
(D) 0,21eV
👩 Đánh giá của giáo viên: Câu này dễ, mức độ biết.
🔑 Chủ đề: ,nam 2022, de thi thu mon vat ly thpt quoc gia co loi giai ,30 de,.
🕵 Bạn Trần Gia Đức trả lời:
Chọn câu (A): 2,11eV
Phương pháp:
Năng lượng photon: ε=hcλ
Cách giải:
Năng lượng photon ứng với bức xạ này là: ε=hcλ=6,625.10−34.3.1080,589.10−6=3,37.10−19J=2,11eV
👤 Nguyễn Ngọc Anh viết:
Chọn C, 0,42eV
👤 Trần Diệp Minh viết:
Chọn D, 0,21eV
👤 Đinh Khôi Phúc viết:
Chọn B, 4,22eV
👤 Dương Gia Minh viết:
Chọn A, 2,11eV
➥ 🗣️ Nguyễn Thị Nhật trả lời: Cảm ơn bạn, câu này hình như có trong file doc này Năm2022
👤 Trần Khanh Phú viết:
Chọn A: 2,11eV
Gửi bạn các file hữu ích đi kèm câu hỏi: